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Kwa kushirikiana na Policy Forum                                                                           

         

1. UTANGULIZI 

Bajeti ya Serikali toleo hili la Wananchi linatoa muhtasari kuhusu bajeti ya Serikali kwa 

mwaka 2017/18. Kijitabu hiki kina maeneo muhimu sita, ambapo eneo la kwanza ni 

utangulizi unaoelezea dhana ya bajeti na bajeti ya wananchi pamoja na malengo ya 

bajeti ya mwaka 2017/18. Maeneo yanayofuata yanahusu: Misingi na shabaha ya uchumi 

jumla; Vipaumbele vya bajeti ya mwaka 2017/18; Sera na hatua za kuiwezesha bajeti ya 

2017/18; Vyanzo vya mapato na kiasi chake; na Matumizi mbalimbali yanayotarajiwa 

 

Bajeti ya Serikali ni nini? 

Ni mpango wa Serikali unaoelezea jinsi mapato yanavyopatikana na jinsi Serikali 

itakavyotumia mapato hayo kwa kipindi cha mwaka mmoja wa fedha.  Kimsingi, ni 

nyenzo muhimu kinachotumiwa na Serikali kutafsiri sera zake na kuanisha gharama 

zitakazotumika na hivyo kusaidia kugawa rasilimali zilizopo ili kutekeleza sera na 

vipaumbele vya taifa katika muda kati. 

 

Bajeti ya Wananchi 

Kila mwaka, Serikali huandaa bajeti na kuwaisilisha Bungeni ili iweze kujadiliwa na 

kuidhinishwa. Kwa kawaida, bajeti ya mwaka inayowasilishwa huwa ni ndefu na 

imeandikwa kwa lugha ya kitaalam na pia huambatana na viambatisho na nyaraka 

mbalimbali. Kwa sababu hiyo, Bajeti ya Wananchi huandaliwa ili kuwasilisha bajeti ya 

Serikali kwa Wananchi kwa lugha rahisi na inayoeleweka kwa wote. Hii ni moja ya hatua 

za Serikali kwa miaka saba mfululizo sasa kuwapa wanachi taarifa ya bajeti ya nchi. 

Lengo ikiwa ni kuwapa fursa ya kushiriki katika mipango na mchakato wa bajeti. 

 

Malengo ya Bajeti ya Mwaka 2017/18 

Bajeti  ya mwaka 2017/18 ni sehemu ya utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo  

wa Taifa wa Miaka Mitano (2016/17 - 2020/21) ikiwa na lengo la kuchochea mapinduzi 

ya viwanda na maendeleo ya watu. Hatua zilizopendekezwa katika bajeti ya 2017/18 

zina lengo la kujenga misingi imara ya kiuchumi kwa ajili ya uchumi wa viwanda na 

kupanua fursa za ajira pamoja na biashara chini ya kauli mbiu: “Kujenga uchumi wa 

viwanda utakaochochea ajira na ustawi endelevu wa jamii” Hii itasaidia kufikia Dira ya 

Taifa ya kufikia uchumi wa kipato cha kati ifikapo 2025. 
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2. MISINGI NA SHABAHA YA SERA ZA UCHUMI JUMLA 

 

Bajeti ya mwaka 2017/18 inalenga kufikia malengo ya uchumi jumla yafuatayo: 

a. Pato la Taifa kukua kwa asilimia 7.1 mwaka 2017 kutoka asilimia 7.0 mwaka 

2016;  

b. Kiwango cha mfumuko wa bei kutengemaa katika wigo tarakimu moja, kwa 

wastani wa asilimia kati ya 5.0 hadi 8.0 mwaka 2017;  

c. Mapato ya ndani yakijumuisha vyanzo vya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

(Halmashauri) yaweze kufikia asilimia 16.5 ya pato la taifa mwaka 2017/18 kutoka 

asilimia 15.8 mwaka 2016/17;  

d. Kuongeza mapato ya kodi  kufikia asilimia 14.2 ya Pato la Taifa mwaka 2017/18 

kutoka  asilimia 13.3 mwaka 2016/17; 

e. Matumizi kwa ujumla wake yaweze kufikia asilimia 26.2 ya Pato la Taifa mwaka 

2017/18 kutoka asilimia 23.7 mwaka 2016/17;  

f. Kupunguza nakisi ya bajeti hadi asilimia 3.8 ya Pato la Taifa mwaka 2017/18 

kutoka  asilimia 4.5 mwaka 2016/17; na 

g. Akiba ya fedha za kigeni yenye kukidhi uingizaji wa bidhaa za nje kwa kipindi 

kisichopungua miezi minne, ifikapo June 2018. 

 

Ili kufikia malengo yaliyokusudiwa, misingi ifuatayo inatakiwa kuzingatiwa na 

kudumishwa:  

a. Amani, umoja, utulivu wa kisiasa ndani ya nchi na katika kanda;  

b. Kutengemaa na uendelevu wa viashiria vya uchumi jumla (ikijumuisha ukuaji wa 

pato la taifa, biashara ya nje, ukusanyaji wa mapato ya ndani);  

c. Kutengemaa kwa uchumi wa dunia; 

d. Kutengemaa kwa bei za mafuta ya petrol kwenye soko la dunia; 

e. Hali nzuri ya hewa nchini na katika nchi za jirani;  

f. Uhusiano mzuri na nchi jirani, kikanda na kimataifa; na  

g. Kuwepo kwa Sheria na Kanuni wezeshi kwa wawekezaji. 
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3. VIPAUMBELE VYA BAJETI YA SERIKALI 2017/18 

 

Maeneo ya vipaumbele Pamoja na Vipaumbele vyake vya Uchumi kwa 

mwaka 2017/18 

Bajeti ya Serikali ya mwaka 2017/18 ni ya pili katika utekelezaji wa Mpango wa Pili wa 

Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2016/17 - 2020/21).  Kwa kuzingatia hilo, bajeti 

inalenga kutekeleza maeneo muhimu ya Kipaumbele kama yalivyoelezwa kwenye 

mpango wa maendeleo wa miaka mitano, ambayo ni: 

a. Shunghuli za kuendeleza ukuaji wa uchumi na ujenzi wa viwanda ; 

 Kuongeza kasi ya kukuza uchumi ili kufikia uchumi wa kipato cha kati.  

 Kuweka mkazo kwenye maendeleo ya viwanda huku ikizingatiwa kuwa Sekta 

Binafsi ndiyo muhimili muhimu katika kujenga uchumi wa viwanda. (Viwanda 

vinavyolengwa ni vile vya kuzalisha ajira nyingi, vyenye kutumia malighafi ya 

ndani ya nchi, na vile vya kuzalisha bidhaa ambazo zitatumiwa na watu wengi 

ndani ya nchi).    

 Kuboresha mazao ya kilimo, mifugo na uvuvi kwa kulenga zaidi kwenye 

kuyaongeza thamani na kuzifanya shughuli za kilimo kuwa za kisasa kwa kutoa 

mafunzo, pembejeo, zana na wataalamu.  

 Kuhakikisha kuwa madini na maliasili zetu vinatumika kwa ipasavyo kwa manufaa 

ya taifa letu.  

 Kuweka mkazo katika kuendeleza utalii, matumizi ya ardhi na usimamizi wa 

mazingira. 

b. Kufungamanisha uchumi na maendeleo ya watu;  

 Kuongeza ubora wa elimu, huduma za afya, maji na umeme.  

c. Kujenga mazingira wezeshi kwa uendeshaji biashara na uwekezaji; na  

 Kuboresha miundombinu ya kiuchumi kama vile barabara, reli, usafiri wa anga na 

wa majini na umeme.  

d. Kuimarisha usimamizi wa utekelezaji wa Mpango.  

 Kuongeza mapato, kuziba mianya ya upotevu wa rasilimali za Serikali, kudhibiti 

matumizi na kusimamia Sheria ya ununuzi wa umma.  

 Kupambana na rushwa, ufujaji na matumizi ya madawa ya kulevya. 
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Miradi ya Kipaumbele kwa Mwaka 2017/18  

Hii ni miradi ambayo inaonekana kuwa muhimu na utekelezaji wake unatarajia kutoa 

matokeo makubwa katika ukuzaji wa uchumi, na kuchochea miradi mingine ya kiuchumi, 

na hivyo kuielekeza Tanzania kwenye mapinduzi ya viwanda na kuchochea maendeleo 

ya watu. Sehemu kubwa ya miradi hii ni ile iliyoanzishwa mwaka 2016/17, na kwa hiyo 

itakuwa ni miradi inayoendelea. Miradi hii ni pamoja na:  

a. Ujenzi wa reli mpya ya kati kwa kiwango cha standard gauge; 

b. Kufufua Shirika la Ndege Tanzania kwa kununua ndege mpya;  

c. Uchimbaji  wa makaa ya mawe na chuma na ujenzi wa kiwanda changamano 

(complex) cha chuma cha pua (steel) Mchuchuma na Liganga, Njombe; 

d. Uanzishwaji wa Kanda Maalum za Kiuchumi (SEZs) ili kukuza uwekezaji, biashara 

na shughuli za viwanda; 

e. Ujenzi wa mtambo wa kusindika gesi asilia kimiminika, Lindi; 

f. Ujenzi wa bomba la kusafirisha mafuta ghafi kutoka Hoima (Uganda) hadi Tanga 

(Tanzania); 

g. Kupanua miundombinu ya kiuchumi hasa, ujenzi na ukarabati wa miundombinu 

ya reli,  barabara, madaraja, bandari na viwanja vya ndege; 

h. Uboreshaji wa usafiri katika Maziwa Makuu; 

i. Kuanzisha shamba la kilimo cha miwa na kiwanda cha sukari, Mkulazi-Morogoro; 

j. Kusomesha kwa wingi kwenye fani na ujuzi maalum kwa ajili ya ujenzi wa 

viwanda, na maendeleo ya watu na pia kuendeleza sayansi, teknolojia na 

ubunifu.Hii ni pamoja na ukamilishaji wa skuli za udaktari, Mloganzila na 

Dodoma.   

  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 5 

 

 

4. SERA NA HATUA MUHIMU ZA KUIWEZESHA BAJETI YA 

MWAKA 2017/18 

Hatua za Kiutawala kwa uzalishaji Mapato 

Ili kuhakikisha bajeti ya mwaka 2017/18 inatekelezwa ipasavyo, Serikali itaongeza na 

kuimarisha ukusanyaji wa mapato. Hatua zifuatazo za kiutawala zitarahisisha na 

kuongeza ukusanyaji wa mapato ya ndani: 

 Kuendelea kuhimiza matumizi ya vifaa vya kiektoniki na mifumo kama vile vifaa 

vya kieletroniki vya kukusanya mapato (EFDs) , Mfumo wa kieletroniki wa 

ukusanyaji mapato (e-RCS ) na mfumo wa kieletroniki wa ukusanyaji wa mapato  

ya Serikali (GEPGS) ili kudhibiti uvujaji wa mapato.  

 Kuendelea kupanua wigo wa kodi ikiwa ni pamoja na kurasimisha sekta isiyo 

rasmi.  

 Kuboresha ufuatiliaji wa makusanyo na kuimarisha usimamizi wa mapato yasiyo 

ya kodi;  

 Kuendelea kufanya uthamini halaiki wa majengo chini ya usimamizi wa Mamlaka 

ya Mapato Tanzania (TRA) ili kuongeza mapato yatokanayo na kodi ya majengo. 

 Kurasimisha miliki za ardhi kwa lengo la kuongeza mapato.  
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 Kuendelea kuchukua hatua za udhibiti kwa lengo la kupunguza misamaha ya kodi 

isiyo na tija.  

 Kuanzisha maeneo ya kuhakiki na kisha kuruhusu madini kusafirishwa nje ya nchi 

kwenye maeneo ya viwanja vya ndege  vya kimataifa, migodini na kwenye 

maeneo mengine yanayofaa. 

 

Mabadiliko ya Sera za Mfumo wa Kodi, Ada, Tozo Na Mapato Mengine 

Katika bajeti ya mwaka 2017/18 Serikali imefanya marekebisho ya mfumo wa kodi ikiwa 

ni pamoja na viwango vya kodi, ada na tozo zinazotozwa chini ya sheria mbalimbali za 

kodi. Lengo ni kuongeza mapato ya Serikali, kuongeza fursa za ajira na kuchochea ukuaji 

wa uchumi hasa katika sekta ya viwanda, kilimo na usafirishaji.  Maeneo muhimu 

yaliyofanyiwa marekebisho ni: 

a. Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT), SURA 148 imerekebishwa ili 

kusamehe kodi kwenye: 

 Bidhaa za mtaji (kwa viwanda vya mafuta ya kula, nguo, ngozi, dawa za 

binadamu na mifugo) ili kuvutia uwekezaji; 

 Huduma saidizi za usafirishaji ili kuzifanya huduma za bandari zetu kuwa 

nafuu na zenye ushindani;  

 Vyakula vya mifugo vinavyotengenezwa hapa nchini na mayai ya 

kutotolesha vifaranga ili kupunguza gharama za uzalishaji kwa wakulima.  

b. Sheria ya Kodi ya Mapato, SURA 332 imerekebishwa ili: 

 Kurekebisha muda wa kutoza kodi mbadala kwa makampuni yanayopata 

hasara kuwa miaka mitatu mfululizo badala ya miaka mitano;  

 Kuongeza kiwango cha juu kinachotumika kama gharama ya kukokotoa 

uchakavu wa magari yasiyo ya kibiashara kutoka shilingi milioni 15 hadi 

shilingi milioni 30; 

 Kupunguza Kodi ya Mapato ya Makampuni kutoka asilimia 30 mpaka 

asilimia 10 kwa miaka mitano ya mwanzo tangu kuanza uzalishaji kwa 

waunganishaji wa magari, matrekta na boti za uvuvi, kuhamasisha 

uhaulishaji wa teknolojia na kuongeza ajira; 

 Kuanza kutoza kodi ya Zuio ya mwisho kwa wachimbaji wadogo wadogo 

wa madini kwa kiwango cha asilimia 5 kwenye bei ya kuuzia ili kupata 

mapato stahiki kutoka sekta ya madini.  

 

c. Sheria ya Ushuru wa Bidhaa, SURA 147 imerekebishwa ili: 

 Kurekebisha kulingana na mfumo wa viwango maalum vya ushuru 

vinavyotozwa kwenye bidhaa zisizo za petroli kwa kiwango cha asilimia 5. 

Marekebisho haya hayahusishi baadhi ya bidhaa zinazozalishwa ndani ili 
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kuunga mkono Mkakati wa taifa wa kujenga uchumi wa viwanda. 

Marekebisho yatahusisha: vinywaji baridi, maji yanayozalishwa nje, juisi ya 

matunda, bia, vinywaji vingine visivyo na kilevi, mvinyo, pombe kali na 

sigara.  

 Kufuta Ada ya Mwaka ya Leseni ya Magari na kuongeza ushuru wa bidhaa 

kwenye mafuta ya petroli, dizeli na taa kwa shilingi 40 kwa lita ili kufidia 

mapato yatokanayo na kusitishwa kwa ada ya leseni ya magari kila mwaka. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

d. Sheria ya Usalama Barabarani, SURA, 168 imerekebishwa ili kufuta Ada ya Leseni 

ya Magari kwa kila mwaka, ili ada hiyo ilipwe mara moja tu wakati wa usajili wa 

gari. Aidha, msamaha wa kodi umetolewa kwa ada za leseni za magari yote 

ambayo yalikuwa hayajalipiwa huko nyuma. Ada ya Leseni ya Magari wakati wa 

usajili wa mara ya kwanza itakuwa kama ifuatavyo: 

 

 

 

 

 

 

Ujazo wa Injini (CC) Kiwango 

kilichokuwa 

Kinalipwa (Sh) 

Kiwango 

Kitakacholipwa 

Sasa (Sh) 

Ongezeko 

(Sh) 

501 - 1500 150,000/= 200,000/= 50,000/= 

1501 - 2500 200,000/= 250,000/= 50,000/= 

2501 na Zaidi 250,000/= 300,000/= 50,000/= 
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e. Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa, SURA 290 imerekebishwa ili kupunguza 

Ushuru wa Mazao unaotozwa na Mamlaka za Serikali za mitaa kutoka asilimia 

tano (5) hadi asilimia tatu (3) kwa mazao ya biashara; na kutoka asilimia tano (5) 

hadi asilimia mbili (2) kwa mazao ya chakula. Aidha, mtu anayesafirisha mazao 

yake kutoka Halmashauri moja kwenda nyingine yasiyozidi tani moja (1) 

hatatozwa Ushuru huu. 

f. Sheria ya Forodha ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya mwaka 2004 imerekebishwa 

ili kufanya mapitio ya kina ya viwango vya Ushuru wa Pamoja wa Forodha; na 

kufanya marekebisho ya Sheria ya Forodha ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, ya 

mwaka 2004 katika mwaka wa Fedha 2017/18.  

g. Marekebisho ya Viwango vya Ada na Tozo Mbalimbali zinazotozwa na Wizara, 

Idara zinazojitegemea na Mikoa kwa kufuta:  

 Ada ya ukaguzi wa viwango, Ada ya Ukaguzi wa Mionzi na Ada ya Uzani 

wa Vipimo kwenye mbolea, ada ya ukaguzi wa ubora wa mazao ya 

biashara kama vile pamba, chai, korosho na kahawa.  

 Ushuru wa Huduma kwenye nyumba za kulala wageni zinazotoza tozo la 

nyumba za wageni;  

 Ushuru wa Mabango kwa mabango yanayoelekeza mahali huduma za 

umma zinapopatikana kama vile shule, hospitali au zahanati;  

 Ada ya vibali vinavyotolewa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa ajili ya 

shughuli mbalimbali;  

 Ada mbalimbali zinazotozwa mifugo kwenye minada. 

 

Hatua muhimu za kudhibiti Matumizi 

Serikali itaendelea kudumisha nidhamu ya fedha ili kupata thamani ya fedha. Katika 

kufikia azma hiyo, Serikali itafanya yafuatayo:  

a. Kuhakikisha kuwa mashirika ya umma ya kibiashara, yanaendeshwa kwa faida bila 

kutegemea ruzuku ya Serikali.  

b. Kuhakikisha kwamba mikataba yote inayoingiwa na Serikali na Taasisi zake 

inakuwa katika shilingi za kitanzania isipokuwa kwa mikataba inayohusisha 

biashara na huduma za kimataifa ili kujikinga na vihatarishi vya kifedha kwa 

kutumia teknolojia banifu.      

c. Kuendelea kudhibiti matumizi ya huduma za umeme, simu na maji kwenye ofisi za 

umma; 

d. Kuendelea kudhibiti ulipaji wa mishahara kwa kulipa watumishi wanaostahili; 

e. Kusisitiza matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) katika 

kufanikisha mawasiliano kwenye shughuli za Serikali. 

f. Kuthibiti malimbikizo ya madeni. 

 

 



 

 9 

 

 

 

5. NI KWA JINSI GANI SERIKALI INAPATA FEDHA?  

 

Katika mwaka 2017/18 Serikali ina lengo la kukusanya Shilingi bilioni 31,712.0 ili zitumike 

kuendesha shughuli zake na kutimiza mipango yake. Mapato hayo yanatarajiwa kutoka 

kwenye vyanzo vifuatavyo:  

a. Shilingi bilioni 17,106.3 kutoka kwenye Kodi ikijumuisha; Kodi ya Mapato 

(kutokana na mishahara, vipato vya watu binafsi na makampuni); Kodi ya 

Ongezeko la Thamani na Ushuru wa bidhaa (kwenye ununuzi wa bidhaa na 

huduma); na Ushuru wa Forodha na bidhaa zinazouzwa nje (kwenye uagizaji na 

usafirishaji wa bidhaa nje).  

b. Shilingi bilioni 2,870.7 kutoka kwenye Mapato Yasiyo ya Kodi ikijumuisha; faini, 

ada, uuzaji wa nyaraka za zabuni na mapato ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa.  

c. Shilingi bilioni 3,967.1 kutoka kwenye Misaada na Mikopo Nafuu ikijumuisha 

Misaada ya Kibajeti, Misaada na Mikopo Nafuu ya Miradi na ya Kisekta. 

d. Shilingi bilioni 7,763.9 kutoka kwenye Mikopo ya Ndani na Nje ikijumuisha; 

mikopo ya masharti ya kibiashara ya ndani na nje ya nchi ambayo ni asilimia moja 

(1) ya Pato la Taifa 
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6. JINSI SERIKALI INAVYOTARAJIA KUTUMIA MAPATO YAKE 

Serikali inatarajia kutumia Shilingi bilioni 31,712.0 katika shughuli zake zilizopangwa 

kutekelezwa mwaka 2017/18. Matumizi ya Serikali yatafanyika yakiwa yamegawanywa 

kwenye makundi makuu mawili kama ifuatavyo: 

a) Matumizi ya Kawaida kwa ajili ya shughuli za uendeshaji kama vile kulipa 

mishahara na marupurupu kwa watumishi wa umma, mahitaji ya ofisi na huduma 

mbalimbali, riba kwenye deni la taifa, matengenezo na ukarabati wa nyenzo na 

vifaa. Serikali imepanga kutumia Jumla ya Shilingi bilioni 19,712.4 kwa matumizi 

ya kawaida. 

b) Matumizi ya Maendeleo kugharamia miradi ya maendeleo kama vile ujenzi wa 

barabara, shule, hospitali, miundombinu ya maji na ununuzi wa rasilimali mpya. 

Jumla ya Shilingi bilioni 11,999.6 zitatumika kwa matumizi ya maendeleo. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Fedha zinazopelekwa kwenye Mamlaka ya Serikali za Mitaa  

Serikali inatarajia kupeleka shilingi bilioni 5,831.8 kwenye Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

kama ruzuku. Kati ya hizo shilingi bilioni 4,541.1 ni kwa ajili ya matumizi ya kawaida na 
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shilingi bilioni 1,290.7 ni kwa ajili ya matumizi ya maendeleo. Fedha zinazopelekwa 

kwenye Mamlaka hizo zitatumika kuboresha utoaji wa huduma kwenye Serikali za Mitaa 

katika sekta zifuatazo: 

 

Sekta Matumizi ya Maendeleo         

(Shilingi) 

Matumizi ya Kawaida 

(Shilingi) 

Jumla ya Matumizi 

(Shilingi) 

Kilimo Bilioni 139.1   Bilioni 139.1  

Afya Bilioni 669.79  Bilioni 112.09  Bilioni 781.88  

Barabara Bilioni 33.88  Bilioni 170.22  Bilioni 204.1  

Maji Bilioni 25.54  Bilioni 70.44  Bilioni 95.98  

Elimu Bilioni 3,024.58  Bilioni 201.66  Bilioni 3,226.24  

Utawala Bilioni 647.98  Bilioni 736.27  Bilioni 1,384.25  

Jumla Bilioni 4,541.1  Bilioni 1,290.7  Bilioni 5,831.8  

 

 

Matumizi kulingana na Majukumu ya Serikali 

 

Kwa mujibu wa majukumu ya Serikali, matumizi kwa nchi nzima yametengwa kama 

ifuatavyo: 

a. Shilingi bilioni 10,246 ni kwa ajili ya Huduma za Jumla za Umma (inajumuisha; 

huduma za jumla, mihimili ya Dola na Bunge, masuala ya fedha na kibajeti na 

Hazina, mambo ya nje, na deni la Taifa). 

b. Shilingi bilioni 1, 724 ni kwa ajili ya Ulinzi na Usalama. 

c. Shilingi bilioni 916 ni kwa ajili ya Usimamizi wa Sheria na Usalama wa Raia 

(inajumuisha; polisi, magereza, zima moto, ulinzi wa raia, mahakama).  

d. Shilingi bilioni 10,717 ni kwa ajili ya Masuala ya Kiuchumi (inajumuisha; Viwanda, 

biashara, masuala ya ajira, kilimo, uvuvi, madini, nishati, usafirishaji, mawasiliano, 

misitu, maliasili na utalii).  

e. Shilingi bilioni 100 ni kwa ajili ya Uhifadhi wa Mazingira.  

f. Shilingi bilioni 673 ni kwa ajili ya Makazi na huduma za Jamii (inajumuisha; 

makazi, huduma za maji, maendeleo ya jamii).  

g. Shilingi bilioni 2,222.3 ni kwa ajili ya Afya.  

h. Shilingi bilioni 23 kwa ajili ya Burudani, Utamaduni na Dini (inajumuisha; masuala 

ya vijana, michezo, huduma za utamaduni, utangazaji na huduma za kidini).  

i. Shilingi bilioni 4,706 ni kwa ajili ya Elimu (inajumuisha; Elimu ya awali, msingi, 

sekondari na vyuo; Elimu ya juu; mafunzo ya ufundi stadi na mafunzo mengine 

ambayo hayajabainishwa katika ngazi zilizotajwa.  
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j. Shilingi bilioni 384 ni kwa ajili ya Hifadhi ya Jamii (Inajumuisha; huduma kwa 

walemavu, wazee, waathirika, familia na watoto, ukosefu wa ajira).                 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mipango na Matumizi ya Mwaka 2017/18 Kisekta 

Kufuatana na Majukumu ya Serikali matumizi yamepangwa kutekeleza mipango, 

programu, miradi na shughuli kwenye sekta mbalimbali. Baadhi yake zimeelekezwa hapa 

chini kwa muhtasari kama ifuatavyo: 

 

 Viwanda 

Katika juhudi za kusaidia Mkakati wa kujenga uchumi wa viwanda, Serikali itaendelea 

kutoa vivutio ili  kukuza ujenzi wa viwanda. Pamoja na mambo mengine, Serikali 

itatumia ipasavyo rasilimali zilizopo na kutumia malighafi zinazozalishwa ndani. Hivyo, 

itasaidia kuwa ni kichocheo cha sekta zingine ikiwemo kilimo, fedha, mifugo, misitu, 
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kilimo cha mboga na matunda, na sekta zingine zinazohusiana. Kadhalika, Serikali 

imetenga fedha kwa ajili ya utekelezaji wa miradi maalum ikiwa ni pamoja na miradi ya 

kielelezo kwa lengo la kuweka msingi kwa uchumi wa viwanda. Katika kutekeleza 

agenda ya uchumi wa viwanda, SIDO imepewa majukumu yote ili kurahisisha mchakato 

wa kuanzisha viwanda vidogo nchini. Baadhi ya matumizi kwenye  sekta ya viwanda ni 

pamoja na:  

a) Shilingi bilioni 12. 94 kwa ajili ya uendelezaji wa eneo la viwanda TAMCO Kibaha 

ikiwa ni pamoja viwanda vya nguo na uunganishaji wa matrekta.  

b) Shilingi bilioni 10.5 kwa ajili ya kendeleza klasta ya viwanda hususani vya ngozi na 

mazao yatokanayo na ngozi Dodoma.  

c) Shilingi bilioni 14.1 kwa ajili ya kuendeleza viwanda vidogo, biashara ndogo na 

ujasiriamali ambayo inahusisha ujenzi wa maeneo ya viwanda katika mikoa ya 

Dodoma, Geita, Kagera, Katavi, Manyara, Mtwara, Njombe, na Simiyu; na 

d) Shilingi bilioni 6.5 ili kuboresha na kuwezesha utafiti wa maendeleo ya utafiti wa 

viwanda kwenye taasisi za TIRDO, TEMDO, na CAMARTEC.  

e) Shilingi bilioni 2.070 kwa ajili ya kufufua kiwanda cha General Tyre na mashamba 

ya mpira pamoja na Mradi wa magadi bonde la Engaruka;    

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 Kilimo, Mifugo na Uvuvi 

Mkazo utakua ni kuchochea uwekezaji kwenye sekta ya kilimo (ikiwa ni pamoja na 

mifugo na uvuvi) ili kuongeza tija na kipato kwa wakulima na wote walioajiriwa kwenye 
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sekta hii. Hivyo, bajeti imetengwa   kuboresha mazao ya kilimo ikilenga zaidi kuongeza 

thamani ya mazao na kuzifanya shughuli kuwa za kisasa zaidi kwa kutoa pembejeo, 

huduma za ugani na mafunzo. Sekta ya kilimo imetengewa bajeti ya shilingi bilioni 1,044  

na dondoo za matumizi ni kama ifuatavyo: 

a) Shilingi bilioni 377.5 kwa ajili ya uendelezaji wa utafiti na huduma za ugani.  

b) Shilingi bilioni 308.2 kwa ajili ya uendelezaji wa miundombinu ya kilimo.  

c) Shilingi bilioni 98.9 kwa ajili ya miradi mikubwa ya kilimo cha kibiashara na 

kusaidia maendeleo ya viwanda. 

d) Shilingi bilioni 81.0 kwa ajili ya hifadhi na usalama wa chakula na lishe ikiwemo 

ununuzi wa nafaka tani 305,424. Shilingi bilioni 49.4 kwa ajili ya uendelezaji wa 

miundo mbinu ya masoko na huduma ndogo za kifedha hususani maeneo ya 

vijijini,    

e) Shilingi 46.8 bilioni kwa ajili ya uendelezaji wa mifugo na uvuvi. 

f) Shilingi bilioni 43.8 kwa ajili ya pembejeo za kilimo ili kurahisisha upatikanaji wa 

mbolea, matrekta, vifaa vya umwagiliaji na mbegu bora.  

g) Shilingi 38.8 bilioni kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya umwagiliaji kwenye 

Mamlaka za Serikali za Mitaa nchini. 

   

 Usafirishaji 
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Bajeti ya sekta ya usafiri ina lengo la kuharakisha maendeleo ya viwanda na kukuza 

uchumi kwa kuwekeza kwenye miundombinu ya kiuchumi hususan barabara, reli, 

viwanja vya ndege, bandari na mawasiliano. Serikali imetenga shilingi bilioni 5,541.3 

kwa ajili ya sekta ya usafiri, ambapo matumizi muhimu ni kama ifuatavyo: 

a) Shilingi bilioni 917.548 kwa ajili ya ujenzi, matengenezo na ukarabati wa barabara 

kuu za mikoa na wilaya kwa kutumia fedha za Mfuko wa Barabara; 

b) Shilingi bilioni 1,052.0 kwa ajili ya ujenzi wa km 778.4 za barabara za lami nchi 

nzima, ukarabati na matengenezo ya km 150 za barabara za lami, uboreshaji wa 

km 465.5 za barabara za mikoa kiwango cha changarawe na ujenzi wa madaraja 

25;  

c) Shilingi bilioni 176.368 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya 

viwanja vya ndege; 

d) Shilingi bilioni 500.00 kwa ajili ya kufufua Shirika la Ndege la Taifa (ATCL); 

e) Shilingi bilioni 900.00 kwa ajili ya ujenzi wa reli mpya ya Kati kwa kiwango cha 

Standard Gauge (Dar es Salaam - Tabora - Isaka - Mwanza), ulipaji wa fidia ya 

eneo la Buhongwa (Mwanza), upatikanaji wa ardhi eneo la Ihumwa (Dodoma) 

na maeneo ya Mpiji na Soga (Pwani);  

f) Shilingi bilioni 218.569 kwa ajili ya kujenga reli mpya kwa kiwango cha standard 

gauge pamoja na kukarabati reli iliyopo kwa kutumia Mfuko wa Reli;  

g) Shilingi bilioni 251.0 kwa ajili ya kukarabati Reli ya Kati iliyopo kati ya Dar es 

Salaam na Isaka, kuboresha njia za reli zilizopo bandarini pamoja na kukarabati 

madaraja na makaravati.             

h) Shilingi bilioni 24,496 kwa ajili ya ujenzi wa meli mpya ya abiria Ziwa Victoria 

pamoja na ukarabati na matengenezo ya meli zilizopo Ziwa Tanganyika, Victoria 

na Nyasa; 

i) Shilingi bilioni 26.0 kwa ajili ya kuboresha miundombinu ya Mamlaka ya Reli ya 

Tanzania na Zambia (TAZARA); 

j) Shilingi bilioni 30.8  (kupitia TRL) kwa ajili ya ununuzi na ukarabati wa vichwa na 

mabehewa ya treni;  
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k) Shilingi bilioni 487.281 (kupitia TPA) kwa ajili ya ununuzi wa vifaa vya kupakia na 

kupakua mizigo bandarini na uboreshaji wa Bandari za Dar es Salaam, Tanga, 

Mtwara na bandari za Ziwa Victoria, Tanganyika na Nyasa; na   

l) Shilingi bilioni 14.00 kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu muhimu ya TEHAMA, 

udhibiti na uratibu wa Mfumo wa Taifa wa TEHAMA na matumizi yake.  

 

 Nishati na Madini 

Mkazo mkubwa ni pamoja na: Kuimarisha ufuajii, usafirishaji na usambazaji wa  nishati; 

Kuimarisha ufuatiliaji wa usalama, mazingira na uzalishaji wa madini kwa wachimbaji 

wadogo; na Kuboresha ukusanyaji wa mapato ya Serikali yanayotokana na  gesi asilia na 

madini;  Fedha zilizotengwa kwenye sekta ya nishati na madini zinafikia jumla ya shilingi 

bilioni 998.3. Sehemu kubwa ya fedha hizi zimeelekezwa kwenye miradi ya kipaumbele 

ya sekta kama ifuatavyo: 

a) Shilingi bilioni 499.1 zimetengwa kwa Wakala wa Nishati ya Umeme Vijijini 

kupitia Mfuko wa Umeme Vijijini ili kutekeleza miradi ya awamu ya III ya 

usambazaji wa umeme vijijini.  

b) Shilingi bilioni 7.7 kwa ajili ya ujenzi wa mitambo ya kufua umeme wa maji katika 

maeneo ya Rusumo, Malagarasi na Kakono;    

c) Shilingi bilioni 11.0 bilioni kwa ajili ya ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme wa 

msongo wa kV 220 Makambako – Songea;  

d) Shilingi bilioni 39.6 kwa ajili ya kuendeleza Gridi ya Kaskazini-Magharibi kwa 

ujenzi wa njia ya Umeme msongo wa kV 400;  
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e) Shilingi bilioni 91.8 kwa ajili ya ujenzi wa njia ya Umeme ya msongo wa kV 400  

gridi ya  Kaskazini - Mashariki (Dar - Tanga - Arusha); 

f) Shilingi bilioni 10.0 kwa ajili ya kuendeleza Mgodi wa Makaa ya Mawe Kiwira 

pamoja na ujenzi wa Mtambo wa Kufua Umeme wa MW 200; 

g) Shilingi bilioni 8.9 kwa ajili ya uendelezaji wa sekta ndogo ya madini ikijumuisha 

uanzishaji wa kituo cha maonesho ya madini; 

h) Shilingi bilioni 10. 0 ajili ya uendelezaji wa ujenzi wa mtambo wa kufua umeme 

wa MW 240 (Kinyerezi II) kwa kutumia gesi asilia; 

i) Shilingi bilioni 90.0 ajili ya upanuzi wa Mtambo wa Kufua Umeme wa MW 185 

(Kinyerezi I); 

j) Shilingi bilioni 26.8 kwa ajili ya kujenga uwezo wa kisekta na kitaasisi katika sekta 

ya nishati na madini; 

k) Shilingi bilioni 35.5 kwa ajili ya uibuaji na uendelezaji wa nishati mbadala na 

nishati jadidifu;  

l) Shilingi bilioni 18.1 kwa ajili ya kuongeza usambazaji wa umeme kwa kujenga njia 

ya usafirishaji wa umeme kutoka Ubungo – Kipawa– Gongo la Mboto – Kurasini; 

m) Shilingi bilioni 12.2 kwa ajili ya kuongeza uwezo wa TANESCO katika uanzishajii 

wa miradi ya umeme; na 

n) Shilingi bilioni 76.1 kwa ajili ya uendelezaji wa sekta ndogo ya mafuta ikijumuisha 

ujenzi wa Bomba za Kusafirisha Mafuta Ghafi kutoka Kabaale (Uganda) hadi 

Tanga. 

 

 Elimu 

Bajeti ya Elimu kwa kiasi kikubwa inalenga: Kutekeleza elimu ya msingi na sekondari bila 

malipo; Kujenga na kukarabati miundombinu ya elimu; Kuinua ubora wa elimu na 

kujenga ujuzi stahiki katika ngazi zote za elimu; Kutoa mikopo kwa wanafunzi wa elimu 

ya juu; Kuimarisha utafiti na matumizi ya sayansi na teknolojia katika kuchochea 

maendeleo ya kiuchumi. Katika mwaka 2017/18, Serikali imetenga shilingi bilioni 4,706.3 

kwa ajili ya sekta ya elimu. Dondoo muhimu katika matumizi ni kama ifuatavyo: 

a) Shilingi bilioni 201.6  kwa ajili ya kutekeleza mpango wa elimu bila malipo; 

b) Shilingi bilioni 114.1  kwa ajili ya uendeshaji wa  mitihani ya kitaifa ya shule za 

msingi, sekondari na vyuo vya ualimu nchi nzima; 

c) Shilingi bilioni 1,336.6 kwa ajili ya mafunzo ya ufundi na Ufundi Stadi ambapo 

zitatumika kusaidia vyuo vya Ufundi Stadi nchi nzima ; 
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d) Shilingi bilioni 68.7 kwa ajili ya matengenezo na uendeshaji wa vyuo vikuu na 

Tume ya sayansi na Teknolojia. 

e) Shilingi bilioni 427.5 zitatumika kutoa mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu; 

f) Shilingi bilioni 106.6 zitatumika kuboresha elimu ikiwa ni pamoja na ukarabati wa 

vyuo vya walimu na kuimarisha ukaguzi.  

  

 

 Afya 

Bajeti ya Sekta ya Afya inalenga kutoa huduma bora za afya kwa wananchi wote. Serikali 

imetenga bajeti ya Sh bilioni 2,222.3 kwa ajili ya sekta ya afya.  Matumizi muhimu kwa 

mwaka 2017/18 katika sekta hii ni pamoja na: 

c) Shilingi bilioni 12.1 kwa ajili ya kupunguza vifo vya akina mama wakati wa 

kujifungua. Fedha hizo zitatumika kuboresha miundombinu ya kutolea huduma za 

afya katika maeneo yaliyobainika kuwa na changamoto za utoaji huduma. 

d) Shilingi bilioni 14.5 kwa ajili ununuzi PET SCAN, itakayotumika kufanya uchunguzi 

wa saratani kwa ufanisi zaidi katika Taasisi ya Saratani ya Ocean Road.    

e) Shilingi bilioni 236,41  kwa ajili ya ununuzi, uhifadhi na usambazaji wa dawa, 

vifaa tiba na vitendanishi nchini kote. 

f) Shilingi bilioni 3.89 kwa ajili ya kuimarisha vyuo vya mafunzo ya afya.  

g) Shilingi bilioni 22,93  wa ajili ya posho za madaktari walio katika mafunzo kwa 

vitendo.  

 

  



 

 19 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

h) Shilingi bilioni 364.62 kwa ajili ya kutekeleza miradi ya huduma za kinga ikiwa ni 

pamoja na udhibiti wa magonjwa ya kuambukiza, Mpango wa Taifa wa Kudhibiti 

Ukimwi, pamoja naMpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma. 

i) Shilingi bilioni 5 kwa ajili ya matibabu ya matibabu nje ya nchi, kwa ajili ya 

wagonjwa waliopata rufaa ya matibabu maalum nje ya nchi. 

 

 Maji 

Pamoja na mambo mengine, bajeti ya sekta ya maji inalenga kuboresha usimamizi na 

maendeleo,  kusimamia rasilimali za maji nchini, usimamizi wa ubora wa maji, 

kuboresha upatikanaji wa huduma ya maji na usafi na pia kuboresha miundombinu 

ya umwagiliaji. Bajeti iliyopangwa kwa mwaka 2017/18 ni shilingi bilioni 747.91, 

ambapo matumizi muhimu yameoneshwa kama ifuatavyo:  

a) Shilingi bilioni 237.8 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maji vijijini.  

b) Shilingi bilioni 91.0 kwa ajili ya kuboresha huduma za maji mijini.  

c) Shilingi bilioni 62.5 kwa ajili ya kuboresha huduma za maji na usafi jijini Dar 

es Salaam; 

d) Shilingi bilioni 37.0 kwa ajili ya kutekeleza mradi wa maji Same – Mwanga – 

Korogwe; 

e) Shilingi bilioni 21.0 kwa ajili ya kutekeleza mradi wa maji Kahama – Nzega –

Igunga- Tabora; 

f) Shilingi bilioni 19.5 kwa ajili ya kukarabati na kupanua mtandao wa kupitisha 

maji safi na majitaka Jijini Arusha; 
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g) Shilingi bilioni 12.0 kwa ajili ya jenzi wa mtandao wa majisafi katika Miji ya 

Babati, Mtwara, Kigoma, Sumbawanga, Lindi na Morogoro; 

h) Shilingi bilioini 10.5 kwa ajili ya mradi wa ujenzi na ukarabati wa mabwawa 

pamoja na upanuzi wa miundombinu ya maji kutoka kwenye mabwawa; 

i) Shilingi bilioni 7.9 kwa ajili ya kupanua mtandao wa majitaka mjini Mwanza, 

Bukoba na Musoma; na Kujenga mtandao wa majisafi katika Miji ya Lamadi, 

Misungwi na Magu; 

j) Shilingi bilioni 7.52 kwa ajili ya upanuzi wa miundombinu ya maji vijijini; 

k) Shilingi bilioni 5.0 kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya kusambaza maji 

katika mikoa ya Dodoma, Shinyanga, Singida, Pwani, Manyara, Katavi, Lindi, 

Songwe na Simiyu; 

l) Shilingi bilioni 5.0 kwa ajili ya kuboresha huduma za maji katika makao makuu 

ya Mikoa mipya; na 

m) Shilingi bilioni 4.1 kwa ajili ya kutekeleza mradi wa maji Kigoma. 

   

 Hifadhi ya Jamii 

Serikali itaendelea kuwezesha makundi maalum kupata huduma za msingi na kushiriki 

kikamilifu katika shughuli za maendeleo. Pia, itaendelea kuwezesha kiuchumi na kuweka 



 

 21 

mazingira endelevu ya fursa za ajira. Shilingi bilioni 384.2 zimetengwa kushughulikia 

masuala ya hifadhi ya jamii na kiasi kikubwa kimegawanywa kama ifuatavyo: 

a) Shilingi bilioni 68.7 ambayo ni asilimia 10 ya mapato yanayokusanywa kutoka 

vyanzo vya Halmashauri, zimetengwa kwa ajili ya makundi ya vijana na 

wanawake katika ngazi ya Serikali za Mitaa.  

b) Shilingi bilioni 16 kwa ajili ya programu mahsusi ambapo Shilingi bilioni 15.0 ni 

kwa ajili ya kuwezesha Programu ya Kukuza Ujuzi Nchini na Kuongeza Fursa za 

Ajira na Shilingi bilioni 1.0 kwa ajili ya Mfuko wa Mradi wa Maendeleo wa 

Vijana.         

c) Shilingi bilioni 60 kuwawezesha vikundi vidogo vidogo vya kiuchumi             

vijijini ambapo kila kijiji kitapata shilingi milioni 50 kwa awamu kupitia mfuko 

unaojiendesha. 

d) Serikali itatoa mikopo yenye thamani ya Shilingi bilioni 12, kupitia Benki ya 

Wanawake (TWB), kwa wanawake wajasiriamali 9,650 jijini Dar es Salaam, 

Mbeya, Njombe, Iringa, Dodoma, Ruvuma, Pwani na Mwanza.  

e) Shilingi bilioni 115 zimetengwa ili kuboresha huduma ya wazee (chakula, 

malazi na huduma ya matibabu) nchini kote na kukomesha mauaji ya wazee. 

  

 

 

 

 

 

NYARAKA  REJEA ZA BAJETI 

 

Ifuatayo ni orodha ya nyaraka zinazochapishwa na Serikali na kutumika kama chanzo 

cha taarifa za kuandaa bajeti: 

a) Dira ya Maendeleo ya Tanzania, 2025 pamoja na Mpango wa Pili wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano; 

b) Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi 2015 – 2020; 

c) Mfumo wa Sera za Uchumi Jumla: Unatoa taarifa juu ya sera za bajeti na 

maboresho; 

d) Mkakati wa Taifa wa Madeni; 

e) Mkakati wa Pamoja wa Misaada Tanzania; 

f) Mipango ya Muda wa Kati na Randama ya Mfumo wa Matumizi wa Muda wa 

Kati ya mwaka 2017/18; 

g) Hotuba ya Bajeti za Mawaziri  2017/18; 

h) Hotuba ya Hali ya Uchumi ya mwaka  2017/18; 

i) Hotuba ya Bajeti ya Serikali ya mwaka 2017/18; 

j) Sheria ya Fedha ya Mwaka 2017; 
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k) Sheria ya Matumizi ya mwaka 2017; 

l) Hali ya Uchumi; 

m) Makadirio ya Mapato na Matumizi ya Serikali kwa mwaka 2017/18 (Juzuu Na. I –

hadi IV). 

 

Ili kupata baadhi ya nyaraka hizi na matoleo ya nyuma ya vijitabu vya Bajeti Toleo la 

Mwananchi, uneweza kutembelea mitandao ya: 

 Wizara ya Fedha na Mipango (www.mof.go.tz) 

 Tume ya Mipango (www.mipango.go.tz) 

 Policy Forum (www.policyforum.or.tz) 

http://www.mof.go.tz/
http://www.mipango.go.tz/
http://www.policyforum.or.tz/
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…….………(Kwa maoni zaidi kata ukurasa huu)…………………. 

 

 

Je, una mawazo gani, maswali, hisia (unafikiria nini), au una maoni gani kuhusu bajeti 
hii? 
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------- 

 
Je,  unahitaji taarifa zaidi ya hii iliyotolewa katika kijitabu hiki?  □NDIYO □HAPANA 
 
Kama  ndiyo Je, unahitaji taarifa ya aina gani? 
 
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------- 

 
Je kuna kitu kingine zaidi ambacho ungehitaji sisi tukijue? 
 
 
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------- 

 
Je, kijitabu hiki kilikusaidia?   □ ndiyo  □ hapana  □ kiasi Fulani 
 
Je kijitabu hiki kilikuwa rahisi kusoma na kueleweka? □ ndiyo  □ hapana □ kiasi fulani 
 
 

Tuma au fikisha sehemu hii  
Wizara ya Fedha na Mipango, 

Idara ya Bajeti ya Serikali, 
 18 Mtaa wa Kikwete Street  

40468 Dodoma  

S.L.P 2802, Dodoma 
Au tuma kwa njia ya barua pepe kwa: ps@mof.go.tz 

mailto:ps@mof.go.tz


 

 24 

Je, Utafanya nini na Taarifa hii? 

 

Bajeti ya Serikali ni taswira muhimu ya sura halisi ya kile ambacho Serikali inapanga kufanya kwa 
mwaka husika. Ukitaka kujua fedha yako ya kodi inakoenda, kama kuna mpango wa kuboresha 
elimu, afya, n.k katika eneo lako, unaweza kuangalia namna na jinsi ambavyo mgawanyo wa fedha 
unafanyika, hususan kwa ajili ya maendeleo. Kijitabu hiki kinajaribu kutoa muhtasari wa baadhi ya 
taarifa hizi kwa namna iliyo rahisi kadiri iwezekanavyo. Hata hivyo unaweza kupata taarifa zaidi 
kuhusu mchakato wa uandaaji wa bajeti kutoka katika vyanzo vifuatavyo: 
 
 Nyaraka zenye taarifa za bajeti ya Tanzania (angalia orodha ya nyaraka za rejea) na hasa, 

vitabu vinne vya bajeti ya taifa mbavyo vinapatikana katika Wizara ya Fedha (yaani Juzuu 
Na. I –hadi IV) . 

 Wizara ya Fedha na Mipango S.L.P 2802, Dodoma (tovuti http://www.mof.go.tz) 
 Ofisi za Halmashauri na/au Maofisa katika eneo lako kama Mwenyekiti Mtendaji wa Kijiji au 
 Policy Forum, S.L.P. 38486, Dar es Salaam. 

 
Kumbuka kwamba ni haki yako kujua bajeti hii na taarifa nyingine zinazohusiana na bajeti ya Taifa. 
Ongea na Viongozi wako kuhusu taarifa hizi na washirikishe watu wengine katika jamii unayoishi 
nayo. 

 

http://www.mof.go.tz/

